เว็บบอร์ด งิ้ว.คอม
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

งิ้ว คือ ... ?

5 posters

Go down

งิ้ว คือ ... ? Empty งิ้ว คือ ... ?

ตั้งหัวข้อ by caocao 2/6/2009, 3:29 am

งิ้ว คือ การแสดงอย่างหนึ่ง ซึ่ง ถ้าเปรียบเทียบก็คือลิเกสำหรับคนไทย ใช่ไหมครับ? [ อันนี้ ผมเอาตามความเข้าใจผมนะ... ]
ผมเข้าใจว่างิ้ว ถ้าเปรียบเทียบกับศิลปะพื้นบ้านของไทย ก็คงมีหลายแขนง อย่างรำมโนราห์ ลิเก หรือการแสดงในลักษณะ ละครหลวงจำพวกโขน ...

ทีนี้ ... วันนี้ผมได้ดูงิ้วคณะหนึ่งเล่น ... โดยการชูโรงในเนื้อหาเกี่ยวกับการแสดงเอกลักษณ์อย่างหนึ่ง ในงิ้วของจีน คือการเล่นเปลี่ยนหน้า ซึ่งตรงนี้ผมเข้าใจว่า ... คงจะเหมือน กับที่ผมเคยดู [ หรือใครหลายคนเคยดู ] ในการแสดงที่เชิงตู มณฑณเสฉวน ซึ่งในหลายๆคนนั้นก็ยังคงทึ่งกับเอกลักษณ์ในการแสดงเหล่านั้น เหมือนกัน แต่อย่างที่เรารู้การแสดงก็คือการแสดง ต่างสถานที่และต่างวาระ ย่อมมีความแตกต่าง แต่ความแตกต่างกันนั้นผมอยากจะให้ลองเปรียบเทียบให้เข้าใจในเอกลักษณ์ หรือจุดประสงค์ที่แท้จริงในการแสดงนั้นๆ ยกตัวอย่างเช่นข้างต้น ที่จีน การเล่นเปลี่ยนหน้านั้น ต้องการแสดงให้เห็นถึงความสามารถของผู้แสดงที่สามารถเปลี่ยนหน้าพร้อมกับวาดลวดลายต่างๆในท่างิ้ว จนผู้ชมไม่สามารถจับได้ว่าเขาทำอย่างไร หรือเปลี่ยนตอนไหน ซึ่งนั่นคือสเน่ห์ของงิ้วเปลี่ยนหน้า ที่ไม่ว่าดูเมื่อไหร่ก็ไม่เบื่อ แต่... เพราะการต่างกรรมต่างวาระ ไม่ว่าจะเพราะการมีเจตนาแอบแฝงอย่างไร ผมกลับดูการแสดงงิ้วครั้งนี้ที่XXXแล้วกลับรู้สึกไม่สนุกเอาเสียเลย ... ไม่ว่าจะเสียงของผู้พากษ์การแสดง ซึ่งผมไม่เคยเห็นในการแสดงงิ้วมาก่อน หรือการแสดงมายากล โดยบอกว่ามาจากต้นตำรับ ซึ่งตรงนี้ผมยอมรับว่าเคยเห็นการแสดงงิ้วเปลี่ยนชุดมาก่อน แต่การแสดงนั้นแสดงให้เห็นถึงรู้สึกถึงความลื่นไหล และสุทรีย์ในการชม ไม่ได้ยัดเยียดเอามากเกินไปอย่างเช่นที่ปรากฏ และที่จีนเองเขาก็ไม่ได้เล่นอย่างที่ผมเห็นในXXX ...

ผมไม่รู้นะว่าคนอื่นจะคิดอย่างไร แต่ผมคิดว่า ผมมาดูการแสดงงิ้ว ไม่ได้มาดูโชว์มายากล อยากจะให้กลับมาเล่นงิ้วอย่างเดิมและรักษาเอกลักษณ์เอาไว้ ถ้าคุณจะเอาการแสดงชุดนี้มาเล่น ก็อยากจะให้เล่นตามแบบต้นตำรับของจีนเป็นอย่างน้อยที่สุด ควรให้ผู้ชมจินตนาการตามการแสดง ไม่ใช่ชี้นำ ว่าควรทำอย่างไร

ปล. ความเห็นของบุคคลย่อมแสดงถึงวุฒิภาวะของบุคคลนั้นในระดับหนึ่ง ซึ่งมีความแตกต่างกัน ทั้งทางด้านสังคม และในด้านอื่นๆ เพราะฉะนั้น ก่อนที่ผมจะโพสข้อความนี้ ผมได้คิดไตร่ตรองอย่างถี่ถ้วนแล้วก่อนที่จะโพสกระทู้นี้ อย่างไรดี ถ้าทางเว็บเห็นว่าเป็นการแสดงออกซึ่งความเห็นที่อาจมองได้ว่าล่อแหลมต่อการเข้าใจผิดของบุคคลหรือคณะบุคคลใด และเพื่อความสงบสุขและศิลธรรมอันดีในสังคม แอดมินสามารถลบทิ้งได้นะครับ ... ขอบคุณครับ

caocao
จอมยุทธ์หัดท่องยุทธภพ

ขึ้นไปข้างบน Go down

งิ้ว คือ ... ? Empty Re: งิ้ว คือ ... ?

ตั้งหัวข้อ by tato 4/6/2009, 4:43 pm

จากการที่ดูงิ้วคณะนี้หลายครั้ง
คิดว่าเจตนาของผู้จัดน่าจะเป็นการมอบความบันเทิงให้กับผู้ชมนะครับ
เพราะดูจากการลงทุนหลายๆอย่างแล้ว กับผลตอบแทนไม่น่าจะคุ้มกับเงินที่ลงทุนไป
อาจจะเป็นความสุขที่ได้ทำในสิ่งที่รัก และทำให้คนดูได้สนุกสนาน โดยเฉพาะกลุ่มแฟนคลับที่ติดตามไปเกือบทุกแห่งหน
เพียงแต่อาจจะออกนอกกรอบของศิลปะแขนงนี้ไปบ้าง
บวกกับครั้งที่ไปแสดงที่ xxx ก็ดันไปแจกรางวัล โดยสร้างเงื่อนไขมากไปหน่อย
มันก็เลยดูไม่แฟร์กับคู่แข่งซักเท่าไร

tato
ซิงแซความรู้สิบทิศ

งิ้ว คือ ... ? Empty Re: งิ้ว คือ ... ?

ตั้งหัวข้อ by ???????? 6/6/2009, 12:07 pm

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าตัวข้าพเจ้านั้นไม่ได้มีความรู้ในเรื่องงิ้วมากมาย
แต่คิดว่าเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้

เราเองไม่เคยดูงิ้วเปลี่ยนหน้าแบบของต้นฉบับมาก่อน เลยไม่รู้ว่ามันเป็นยังไงนะ
แต่จากการที่ได้ดูมา โอ่วหมิ่งZZZ (นามสมุมติ ^-^)เพิ่งหัดเริ่มแสดง อาจจะมีการผิด
พลาดไปบ้าง แต่ถ้าเปรียบเทียบกับคราวแรกที่แสดง ถือว่าพัฒนาการดีมาก
ครั้งที่แสดงที่ xXxYZ (จะ เซ็นเซอร์กันทำไม - -") คืนที่ 30
ถือว่าแสดงได้ดีพอสมควร และการแสดงชุดนี้ไม่ได้ใช้ในการชูโรง ชูโรงมีแบบแผนของมันอยู่แล้ว จะให้เปลี่ยนกันคงไม่ได้ (ใช่มั้ยอ่ะ? ไม่แน่ใจเหมือนกัน) เป็นแค่การแสดง
เพื่อเพิ่มสีสรร และส่วนตัวข้าพเจ้าเองนั้นก็ถือว่าเป็นการผสมผสานศิลปะได้อย่างลงตัว
ตอนแสดงมายากล ที่ใช้ผู้ช่วย แต่งตัวเป็นงิ้ว (น่ารักมาก) แต่ว่า เพลงน่าจะเปลี่ยนให้เป็นเพลงงิ้ว ดนตรีงิ้ว อะไรแบบนี้มากกว่า ที่จะมาเปิดแผ่น เหมือนกันตอนที่เชิญนักแสดงมา และที่สำคัญก็ใช้การแสดงชุดนี้มากเกินไปเลยทำให้เบื่อๆ ไปบ้าง

สุดท้าย การแสดงแบบต้นฉบับจะเป็นยังไงก็แล้วแต่ การที่จะทำให้เหมือนมันคงเป็นการยากมาก..นะ และคนที่แสดงเองก็เป็นคนไทย ซึ่งตรงนี้ที่เค้าทำได้ก็ถือว่าทำได้ดี
ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าจะให้เป็นแบบจีนเลยคิดว่าคงไม่สามารถเป็นไปได้หรอกนะ อุอุ

แก้ไขล่าสุดโดย mpties เมื่อ 7/6/2009, 6:22 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by Raweerose 7/6/2009, 1:04 pm

เห็นด้วยกะความคิดพี่โย่ๆ...ม้ากมาก..หนับหนุนๆ

ในขณะนี้..คณะงิ้วในไทยที่มีการแสดงโชว์งิ้วเปลี่ยนหน้า..มีอยู่ 3คณะ(เท่าที่รู้)
คือคณะเซงโหง่ย..ซึ่งเปนเจ้าแรกที่มี
ตามมาด้วยคณะไซ้ย่งฮง
และซินตงเจียสูง

ซึ่งการแสดงงิ้วแบบดั้งเดิมนั้นก็ควรจะสือสานต่อไป ส่วนการแสดงเปลี่ยนหน้านั้น
ถือเปนการประยุกต์ ปรับปรุง ผสมผสาน งิ้วให้เข้ากับ..ยุคสมัย
ซึ่ง หากคณะงิ้วแสดงแบบดั้งเดิมต่อไป...(โดยมีคุณภาพ) ก็ถือเปนการสืบสานที่ดี
แต่หากเราไม่มีการสอดแทรก ความบันเทิงที่แปลกใหม่ ตื่นเต้น เร้าใจ ...การแสดงงิ้วแบบดั้งเดิมนั้นก็คงมีแต่อากง อาม่า อาอี๊ อาอึ้ม อาโกว ที่ดู ..คงจะหาคนรุ่นใหม่ๆที่ดูคงยาก แต่การแสดงเปลี่ยนหน้าและมายากลนั้นถือเปนการแบบว่า...เพิ่มความน่าสนใจ
และเปนการเรียกคนดูรุ่นใหม่ๆ ....

ขอแสดงความคิดว่า พูดตามตรงว่า..การแสดงงิ้วแบบดั้งเดิม..มีเอกลักษณ์ที่ดี(มาก)
แต่เมื่อดูนานๆเข้า จะรู้สึกว่า คนเล่นก็คนเดิม เรื่องที่เล่นก็เรื่องเดิม ดนตรีก็เดิม ร้องก็แบบเดิม ดังนั้นหากไม่มีการสอดแทรกอะไรเล็กๆน้อยๆเข้าไป คนดูงิ้วก็จะเหลือน้อยลงทุกวัน

ป.ล. ขอแสดงความยินดีกะ เฮียต๋อง..ไซ้ย่งฮง...ที่ไปออกรายการเกม 1000หน้า และได้รับกล้องวิดิโอ...แหล่งข่างพี่โย่...อิอิ

สามารถรับชมได้ที่ http://www.thaifreetv.net/tv/replay_tv.php

วันที่ 7 มิ.ย 2552 ช่อง 7 เวลา 12.00-12.59 น.

Raweerose
เซียนน้อยจอมอิทธิฤทธิ์
เซียนน้อยจอมอิทธิฤทธิ์

ตั้งหัวข้อ by caocao 8/6/2009, 11:13 am

©️©️©️©️©️

แก้ไขล่าสุดโดย caocao เมื่อ 23/6/2009, 9:45 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

caocao

ตั้งหัวข้อ by tato 8/6/2009, 1:04 pm

ไอ๊หยา... อาตี๋ อาเฮีย อาหมวย อาเจ้

ศิลปและความบันเทิง นำพามาซึ่งความสุขที่ได้รับชม
ถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ก็นานาจิตตัง นะครับ
สามัคคี คือพลัง ถกเถียงกันพอหอมปากหอมคอนะครับ
ยังมีงิ้วอีกตั้งหลายคณะให้ได้รับชมกันอีกหลายรูปแบบ

สนับสนุนสินค้าไทยแต่การแสดงจีนกันนะครับ
(นอกประเด็นหรือปล่าวเนื่ย)

tato

ตั้งหัวข้อ by caocao 8/6/2009, 1:30 pm

tato พิมพ์ว่า:ไอ๊หยา... อาตี๋ อาเฮีย อาหมวย อาเจ้

ศิลปและความบันเทิง นำพามาซึ่งความสุขที่ได้รับชม
ถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ก็นานาจิตตัง นะครับ
สามัคคี คือพลัง ถกเถียงกันพอหอมปากหอมคอนะครับ
ยังมีงิ้วอีกตั้งหลายคณะให้ได้รับชมกันอีกหลายรูปแบบ

สนับสนุนสินค้าไทยแต่การแสดงจีนกันนะครับ
(นอกประเด็นหรือปล่าวเนื่ย)

ส่วนใหญ่ผมก็สนับสนุนของจีนนะครับ made in china มากมายไม่ว่าจะเสื้อ หรือกางเกงแบรนเนมดังๆ แต่ทำจากจีน อย่าง ipod จีน กระเป๋าหลุยส์ จีน อะไรประมาณนี้ 55+ เพราะอย่างไร จีนกับไทย ก็เป็นพี่น้องกัน อย่างเมื่อก่อนที่พ่อผมต้องคอยส่งเงินไปให้ทางญาติๆที่จีน [ไม่เคยเห็นส่งกลับมาเลย หุหุ] แม้ว่าตอนนี้จะห่างๆกันไป จนลืมกันไปแล้วบ้างก็ตาม ...

อนึ่ง ในความคิดเห็นของผม บางครั้งมันออกจะดูรุนแรงไปนิดนึง เพราะว่าใช้หลักเกณฑ์ตามความรู้สึก และความเป็นจริง และผมถือว่า การถกกันซึ่งปัญหา จะนำมาซึ่งความรู้เสมอ เหมือนในสมัยโสเครตีส อาจารย์และเพื่อนของเพลโต [อาจจะวิชาการเกินไปนิดนึง... ขอละไว้ล่ะกันเดี๋ยวจะปวดหัวกันเปล่าๆ] พูดง่ายๆ กฏหมายจะเป็นแค่กระดาษถ้าเราไม่รู้จักใช้มัน หลักเกณฑ์จะเป็นเพียงแค่ลมปากถ้าไม่ปฏิบัติตาม การหยุดนิ่งคือคือการทดถอย การก้าวเดินคือการพัฒนาแต่การพัฒนาที่ดีควรพัฒนาทั้งทางร่างกายและจิตใจ ... ก็คงประมาณนี้แหล่ะที่ผมคิด แต่โดยสรุป ... มันก็แค่ความคิดเห็น ต่อไปก็เหลือแค่จะนำมันไปปรับปรุงให้ดีขึ้น หรือจะนำมันทิ้งลงถังขยะแล้วถือว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเหมือนนักการเมืองในประเทศสารขัณฑ์บางประเทศ ...

ขอบคุณทุกความคิดเห็น... ด้วยจิตคารวะ

caocao

ตั้งหัวข้อ by tato 8/6/2009, 5:44 pm

แป๊ว....! แป๊กเลยเรา
ข้อน้อยขออภัยทุกท่าน

tato

ตั้งหัวข้อ by NongNa 8/6/2009, 6:19 pm

กระทู้นี้...ร้อนแรงเป็นยิ่งนัก...เหอะๆๆ

แดงเดือด แดงเดือด...
NongNa
NongNa
จอมยุทธ์ฝีีมือดี
จอมยุทธ์ฝีีมือดี

ตั้งหัวข้อ by ???????? 8/6/2009, 7:38 pm

ขุด กระทู้ร้อนแรง....โนคอมเม้นละคับ...แล้วแต่วิจารณญาณในการรับชม

ขอจัดเรทติ้งกระทู้ อิอิ

งิ้ว คือ ... ? Rate1
งิ้ว คือ ... ? Rate2

????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by tato 8/6/2009, 8:05 pm

ขอเป็นกำลังใจให้กับการรักษาแบบแผน และการอนุรักษ์
ด้วยพลังล้วนๆ นะครับ
อย่างน้อยก็มีปาป๊า ที่ไม่ได้หลงแสงสีและเห็นคุณค่า
คงเป็นเครดิตจากคนรุ่นก่อนที่สร้างไว้ และถ่ายทอดให้คนรุ่นหลัง
(ด้วยความสัจจริง จากการแอบฟัง อาซิ่ม อาโกว อาป๊า เถียงกันในรถตอนขากลับ)

tato

ตั้งหัวข้อ by caocao 8/6/2009, 10:45 pm

เอาล่ะผ่านประเด็นร้อนๆ ไปแล้ว สรุป...

ตกลง ... มีใครใช้ของ Made In China เหมือนผมไหมครับ? เผอิญพี่ชายผมใช้Iphoneของจีน แล้วมันเจ๊ง เลยอยากรู้ว่าที่ไหนรับซ่อมมั่ง หุหุ

caocao

ตั้งหัวข้อ by Tourmonvs9439 8/6/2009, 11:32 pm

tato พิมพ์ว่า:ขอเป็นกำลังใจให้กับการรักษาแบบแผน และการอนุรักษ์
ด้วยพลังล้วนๆ นะครับ
อย่างน้อยก็มีปาป๊า ที่ไม่ได้หลงแสงสีและเห็นคุณค่า
คงเป็นเครดิตจากคนรุ่นก่อนที่สร้างไว้ และถ่ายทอดให้คนรุ่นหลัง
(ด้วยความสัจจริง จากการแอบฟัง อาซิ่ม อาโกว อาป๊า เถียงกันในรถตอนขากลับ)
ขอขอบคุณพี่และอาเจ๊กด้วยความเคารพจากใจจริงคับผม

Tourmonvs9439
เจ้าถึ่นโรงงิ้ว
เจ้าถึ่นโรงงิ้ว

http://ngiew.com

ตั้งหัวข้อ by ???????? 11/6/2009, 5:10 pm

อะ..เงียบกันไปเลย

มีข่าวมาประกาศ ไม่ทราบรู้กันหรือยัง?

วันจันทร์ และวันอังคารที่ ๑๕-๑๖ ช่อง ThaiPBS

เวลา ๕ ทุ่ม จะมีสารคดีเกี่ยวกับงิ้วงับ อย่าลืมติดตามกันเน้อ

????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by caocao 11/6/2009, 8:27 pm

mpties พิมพ์ว่า:อะ..เงียบกันไปเลย

มีข่าวมาประกาศ ไม่ทราบรู้กันหรือยัง?

วันจันทร์ และวันอังคารที่ ๑๕-๑๖ ช่อง ThaiPBS

เวลา ๕ ทุ่ม จะมีสารคดีเกี่ยวกับงิ้วงับ อย่าลืมติดตามกันเน้อ

เห็น Spot โฆษณาแล้ว สวยดีครับ ... แต่คิดว่าติดงาน คงต้องดูย้อนหลังทางเว็บไซด์ล่ะครับ ...

ปล. ยาแรงไปก็ไม่ดีต่อร่างกาย ยาอ่อนไปเชื้อก็ดื้อยา ... เอาเป็นว่าให้ร่างกายรักษาตัวเองก็แล้วกันนะครับ ... เพราะยังไง ก็คนไทย-คนจีนเหมือนกัน ...

caocao

ตั้งหัวข้อ by tato 12/6/2009, 9:04 am

ดูด้วย....คน
ยังไม่เห็นโฆษณาเลย
สงสัยมัวแต่ดูช่องอื่นแน่เลย

ท่องเอาไว้ 15-16 Thai PBS ....5 ทุ่ม

tato

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics